Home / Các Giấy Phép Khác / Công Bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm

Công Bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm

Công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm đối với sản phẩm chưa có quy trình chuẩn kỹ thuật sản xuất trong nước( Trừ thực phẩm chức năng và thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng) thuộc thẩm quyền quản lý của bộ y tế

Doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh thực phẩm, sản phẩm chưa có quy chuẩn kỹ thuật, muốn đưa sản phẩm ra thị trường cần tiến hành công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm. Hiểu được mức độ quan trọng của thủ tục công bố thực phẩm, Vạn Luật mang đến dịch vụ tư vấn nhanh chóng, hiệu quả, tiết kiệm thời gian trong việc tiến hành thủ tục, doanh nghiệp nhanh chóng đưa sản phẩm ra thị trường

I. CÔNG BỐ PHÙ HỢP QUY ĐỊNH AN TOÀN THỰC PHẨM LÀ GÌ?

Công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm là việc tổ chức, cá nhân tự công bố sản phẩm phù hợp quy định an toàn thực phẩm đối với sản phẩm chưa có quy chuẩn kỹ thuật tương ứng

II. HỒ SƠ CÔNG BỐ PHÙ HỢP QUY ĐỊNH AN TOÀN THỰC PHẨM

(Quy định tại Khoản 2, Điều 6 Nghị Định 38/2010/NĐ-CP và hướng dẫn chi tiết tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 19/2012/TT-BYT)

Hồ sơ công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm đối với sản phẩm được lập thành 02 quyển

Bản công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm, theo quy định tại Mẫu số 02 ban hành kèm theo Nghị định 38/2010/NĐ-CP;

Bản thông tin chi tiết và sản phẩm, quy định tại Mẫu số 03b hoặc Mẫu số 03c ban hành kèm theo Nghị định 38/2010/NĐ-CP;

Kết quả kiểm nghiệm sản phẩm trong vòng 12 tháng, gồm các chỉ tiêu chất lượng chủ yếu, chỉ tiêu an toàn, do phòng kiểm nghiệm được cơ qua nhà nước có thẩm quyền chi định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận cấp (bản gốc hoặc bản sao có công chứng có kèm bản gốc để đối chiếu hoặc được hợp pháp hóa lãnh sự);

Kế hoạch kiểm soát chất lượng được xây dựng và áp dụng theo quy định tại Mẫu số 04 ban hành kèm theo Nghị định 38/2010/NĐ-CP;

Kế hoạch giám sát định kỳ (có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

Mẫu nhãn sản phẩm (có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

Hồ sơ pháp lý chung, được lập thành 01 quyển:

Giấy DKKD có ngành nghề kinh doanh thực phẩm hoặc chứng nhận pháp nhân đói với tổ chức, cá nhân (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với cơ sở thuộc đối tượng phải có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

Chứng chỉ phù hợp tiêu chuẩn HACCP hoặc ISO 22000 hoặc tương đương trong trường hợp tổ chức, cá nhân sản xuất sản phẩm có hệ thống quản lý chất lượng được chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn HACCP hoặc ISO 22000 hoặc tương đương (bản sao có công chứng hoặc bản sao có xuất trình bản chính để đối chiếu);

III. TRÌNH TỰ, THỦ TỤC CÔNG BỐ PHÙ HỢP QUY ĐỊNH AN TOÀN THỰC PHẨM

(Khoản 1, Điều 5 Thông tư 19/2012/TT-BYT)

Bước 1: Đánh giá phù hợp quy định an toàn thực phẩm:

Tổ chức, cá nhân thực hiện kiểm nghiệm sản phẩm tại phòng kiểm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận hoặc phòng kiểm nghiệm được thừa nhận; đánh giá phù hợp quy định an toàn thực phẩm dựa trên kết quả kiểm nghiệp và theo nội dung được quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 19/2012/TT-BYT (áp dụng theo quy định của Codex)

Bước 2: Đăng ký bản công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm:

  • Tổ chức, cá nhân công bố sản phẩm lập và nộp hồ sơ công bố theo quy định đến cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận đăng ký theo quy định tại Điều 7 Thông tư 19/2012/TT-BYT như sau:
  • Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm thuộc Sở Y tế thực hiện tiếp nhận hồ sơ đăng ký, cấp Giấy tiếp nhận, Giấy xác nhận đối với: sản phẩm sản xuất trong nước là thực phẩm đã qua chế biến, bao gói sẵn (trừ thực phẩm chức năng), vật liệu bao gói, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm đó đóng trên địa bàn;
  • Cục An toàn thực phẩm tiếp nhận công bố sản phẩm sản xuất trong nước có mục đích xuất khẩu (hoặc Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm nơi tổ chức, cá nhân có trụ sở chính đóng trên địa bàn nếu có yêu cầu của nước nhập khẩu)
  • Cục An toàn thực phẩm tiếp nhận công bố sản phẩm có cùng chất lượng của cùng một tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về sản phẩm nhưng được sản xuất tại 02 tỉnh, thành phố trở lên (hoặc Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm nơi tổ chức, cá nhân có trụ sở chính đóng trên địa bàn);
  • Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận và kiêm tra hồ sơ. Trong vòng 15 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cấp Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm;
  • Cơ quan có thẩm quyền trả kết quả cho tổ chức, cá nhân công bố sản phẩm;

IV. CÔNG VIỆC VẠN LUẬT SẼ THỰC HIỆN:

 

– Vạn Luật tư vấn các vấn đề pháp lý trước và sau khi xin Giấy chứng nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm cho khách hàng;

– Vạn Luật kiểm tra, đánh giá tính hợp pháp của tài liệu, hồ sơ và tư vấn cho khách hàng hoàn thiện hồ sơ theo quy định của pháp luật;

– Vạn Luật soạn thảo các hồ sơ xin Giấy chứng nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm cho khách hàng;

– Vạn Luật đại diện khách hàng nộp hồ sơ lên cơ quan có thẩm quyền;

– Vạn Luật đại diện khách hàng xử lý hồ sơ, làm việc với cơ quan có thẩm quyền;

– Vạn Luật đại diện khách hàng nhận kết quả và bàn giao cho khách hàng;

V. Thời gian thực hiện

15 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ đầy đủ

VI. Phí dịch vụ

Phí dịch vụ : 0919 123 698 

 

LIÊN HỆ VẠN LUẬT – 0919 123 698  –  02473 023 698

ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ VÀ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tác Giả: Vạn Luật

Mạng tư vấn pháp luật trực tuyến, hỏi đáp pháp luật online. Hỗ trợ, trao đổi và giải đáp kiến thức pháp luật tại Việt Nam. ĐT: 0919 123 698

Có thể bạn quan tâm!

đăng ký bảo hộ nhãn hiệu

Đăng kí bảo hộ nhãn hiệu

Nội dung cần đọc:I. CÔNG BỐ PHÙ HỢP QUY ĐỊNH AN TOÀN THỰC PHẨM LÀ …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *